นักเรียน ร.ร.เตรียมนานาชาติภู่ขจร – นานาชาติ ทีซีอี เชิดมังกรสิงห์โตฉลองตรุษจีนอลังการ
![](https://kppnews.net/wp-content/uploads/2023/01/batch_326248891_746422107105360_7835577935125647055_n-512x341.jpg)
เจอโควิด 3 ปี งดจัด ปีนี้เต็มที่เลย โรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจร และ โรงเรียนนานาชาติ ทีซีอี จัดกิจกรรมงานวัน “ตรุษจีน” ประจำปี 2566 และมอบผ้าห่มกันหนาวให้แก่ มูลนิธิเพื่อนพึง(ภาฯ) ยามยากสภากาชาดไทยและเหล่ากาชาดจังหวัดกำแพงเพชร
![](https://kppnews.net/wp-content/uploads/2023/01/batch_326541472_497180615866623_919152024050948519_n-512x320.jpg)
ที่จังหวัดกำแพงเพชร เทศบาลตรุษจีน ปี 2566 นายชาธิป รุจนเสรี ผู้ว่าราชการจังหวัดกำแพงเพชร เป็นประธานในพิธีเปิดงานวัน “ตรุษจีน” ณ บริเวณศาลเจ้า ปึงเถ่ากง-ม่า พร้อมด้วย นางกาญจนี รุจนเสรี นายกเหล่ากาชาดจังหวัดกำแพงเพชร นายธำรง อัศวสุธีรกุล อดีต สปช.กำแพงเพชร ประธานคณะกรรมการมีส่วนร่วมพัฒนาสำนัรกงานอัยการฯ นายวุฒิชัย ศุภอรรถพานิช รองนายกเทศมนตรีเมืองกำแพงเพชร
![](https://kppnews.net/wp-content/uploads/2023/01/2023.1.19_๒๓๐๑๑๙_22-512x320.jpg)
นางสุวนิช ภู่ขจร ผู้อำนวยการโรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจร น.ส.สกลวรรณ ภู่ขจร ผู้รับใบอนุญาตโรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจร น.ส.ขจรวรรณ ภู่ขจร ผู้จัดการโรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจร คณะผู้บริหารโรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจร และโรงเรียนนานาชาติ ทีซีอี คณะครู เจ้าหน้าที่ และผู้ปกครอง คณะกรรมการมูลนิธิฯคณะกรรมการ ศาลเจ้าพ่อเสือ ปึงเถ่ากงม่า สวมใส่ชุดกี่เพ้าสีแดงเข้าร่วมพิธีกันอย่างคึกคัก
![](https://kppnews.net/wp-content/uploads/2023/01/batch_325910513_695292618735801_1819668894472420036_n-512x320.jpg)
โรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจร มีการจัดการเรียนการสอน 3 ภาษา คือ ภาษาไทย ภาษาอังกฤษ และ ภาษาจีน นักเรียนตั้งแต่ระดับอนุบาลถึงประถมศึกษาปีที่ 6 ซึ่งนอกจากการเรียนการสอนด้านการใช้ภาษาแล้ว ทางโรงเรียนยังส่งเสริมให้นักเรียนได้เรียนรู้ถึงวัฒนธรรมจีนและประเพณีที่สืบทอดกันมาหลายพันปี และจัดงานกันทุกปี แต่ต้อหยุดกิจกรรมไป 3 ปี เนื่องจากปัญหาโควิดระบาด ปีนี้สถานการณ์กลับสู่สภาปกติ จึงนำมาสู่การจัดงานตรุษจีนในวันนี้ โดยการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้และสืบทอดวัฒนธรรมประเพณีของจีนและส่งเสริมให้นักเรียนตระหนักถึงคุณค่าและความสำคัญของวันตรุษจีนและส่งเสริมให้นักเรียน ได้มีความกล้าแสดงออกอีกทั้งยังมุ่งเน้นให้นักเรียนเกิดความรู้ความสามารถการใช้ทักษะด้านการสื่อสารภาษาจีนได้อย่างเหมาะสม และใช้ในชีวิตประจำวันได้
ทั้งนี้ ประธานในพิธีฯได้ทำพิธีไหว้เจ้าในแบบฉบับของคนจีน เพื่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล และร่วมชมการแสดงจากนักเรียน โรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจรและโรงเรียนนานาชาติ ทีซีอี มากกว่า 14 ชุด เป็นการแสดงความสามารถของเด็กนักเรียนทั้งหมด อาทิเชิดสิงโต มังกร เอ็งกอ ล่อโก้ว การร่ายรำ ต่างๆ ซึมซับวัฒนธรรมประเพณีของจีน
นอกจากนี้ทางโรงเรียนเตรียมนานาชาติภู่ขจรและโรงเรียนนานาชาติ ทีซีอี ได้จัดมอบผ้าห่มกันหนาว ในโครงการหนึ่งคนให้หลายคนรับ จำนวน 444 ผืน ให้แก่ มูลนิธิเพื่อนพึ่ง(ภาฯ) ยามยากสภากาชาดไทยและเหล่ากาชาดจังหวัดกำแพงเพชร รับมอบ
โดยนายชาธิป รุจนเสรี ผู้ว่าราชการจังหวัดกำแพงเพชร พร้อม นางกาญจนี รุจนเสรี นายกเหล่ากาชาดจังหวัดกำแพงเพชร เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภานเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ให้ทรงหายจากพระอาการประชวรและทรงมีพระพลานามัยแข็งแรงโดยเร็ววัน
![](https://kppnews.net/wp-content/uploads/2023/01/ข่าว-kppnews.png)